การประชุมเชิงปฏิบัติการและพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือเพื่อขับเคลื่อนเครือข่ายตำบลสุขภาวะ ภายใต้โครงการภาคีเครือข่ายร่วมขับเคลื่อนชุมชนท้องถิ่นสู่ตำบลจัดการสุขภาวะยั่งยืน ระหว่างวันที่ 17 - 18 มิถุนายน 2566 ณ โรงเรียนบ้านต้นประดู่ ตำบลชะรัด อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง
โดยจะสร้างการเปลี่ยนแปลงพื้นที่ให้เป็น “ชุมชนท้องถิ่นเข้มแข็ง” “ชุมชนท้องถิ่นน่าอยู่” “ชุมชนท้องถิ่นจัดการตนเอง” โดยใช้กลยุทธ์การมีส่วนร่วมและเรียนรู้ร่วมกัน ตามหลักยุทธศาสตร์ระบบการบริหารการจัดการพื้นที่ (SII) เพื่อนำพาชุมชนท้องถิ่นไปสู่ความเข้มแข็งและน่าอยู่อย่างยั่งยืน ด้วยการน้อมนำศาสตร์ของพระราชา อันได้แก่ “เข้าใจ เข้าถึง พัฒนา” “ระเบิดจากข้างใน” และ “ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง”มีข้อตกลงจะร่วมกันโดยสังเขป ดังนี้
1. พัฒนาและนำใช้ข้อมูลด้วยการวิจัยชุมชนและการพัฒนาระบบข้อมูลตำบล
2. พัฒนารูปธรรมการจัดการสุขภาวะชุมชน จำนวน 2 ประเด็น คือ 1) ประเด็นการลดอัตราการบริโภคยาสูบ และ2) ประเด็นการลดอัตราการบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์และสิ่งเสพติด
3. พัฒนานวัตกรรมการจัดการตนเอง จำนวน 3 นวัตกรรม (1) การพัฒนานวัตกรรมการดูแลกลุ่มเปราะบาง (2) ส่งเสริมการพัฒนานวัตกรรมระบบการจัดการด้านเศรษฐกิจโดยชุมชน (3) กิจกรรมการจัดการฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมในพื้นที่ให้
4. พัฒนานักสร้างเสริมสุขภาวะชุมชน และผู้นำการเปลี่ยนแปลง
5. กิจกรรมอื่นที่มีการประกาศเป็นข้อตกลงร่วมกัน ของเครือข่ายร่วมสร้างชุมชนท้องถิ่นน่าอยู่
|